tutar shafi

labarai

Gwajin aikin tensile na roba mai ɓarna ya haɗa da abubuwa masu zuwa

The tensile Properties na roba

Gwajin kaddarorin juzu'i na roba mai ɓarna
Ana amfani da duk wani samfurin roba a ƙarƙashin wasu yanayi na ƙarfin waje, don haka ana buƙatar cewa roba ya kamata ya kasance yana da wasu kaddarorin jiki da na inji, kuma aikin da ya fi dacewa shine aiki mai ƙarfi.A lokacin da gudanar da ƙãre samfurin ingancin dubawa, zayyana roba abu dabara, kayyade tsari yanayi, da kuma kwatanta roba tsufa juriya da matsakaici juriya, shi ne kullum wajibi ne don kimanta tensile yi.Sabili da haka, aikin tensile yana ɗaya daga cikin mahimman abubuwan yau da kullun na roba.

Ayyukan tensile sun haɗa da abubuwa masu zuwa:

1. Damuwa mai ƙarfi (S)
Damuwar da samfurin ya haifar a lokacin ƙaddamarwa shine rabon ƙarfin da aka yi amfani da shi zuwa farkon ɓangaren ɓangaren samfurin.

2. Danniya mai ƙarfi a wani tsayin da aka ba (Se)
Ƙarƙashin ƙwaƙwalwa wanda ɓangaren aiki na samfurin ya shimfiɗa zuwa tsayin da aka ba da shi.Matsaloli na yau da kullun sun haɗa da 100%, 200%, 300%, da 500%.

3. Ƙarfin ƙarfi (TS)
Matsakaicin danniya mai ƙarfi wanda aka miƙa samfurin don karyewa.Wanda a da ake magana da shi azaman ƙarfi da ƙarfi.

4. Yawan haɓakawa (E)
Lalacewar sashin aiki da samfurin tensile ya haifar shine rabon haɓakar haɓakawa zuwa kashi na tsayin farko.

5. Tsawaitawa a wani damuwa (misali)
Ƙaddamar da samfurin a ƙarƙashin damuwa da aka ba.

6. Tsawaitawa a lokacin hutu (Eb)
A elongation na samfurin a hutu.

7. Karya nakasar dindindin
Ƙara samfurin har sai ya karye, sa'an nan kuma sanya shi ga sauran nakasa bayan wani lokaci (minti 3) na farfadowa a cikin 'yanci.Ƙimar ita ce rabon haɓakar haɓaka ɓangaren aiki zuwa tsayin farko.

8. Ƙarfin ƙarfi a lokacin hutu (TSb)
Matsakaicin juzu'i na samfurin juzu'i a karaya.Idan samfurin ya ci gaba da haɓaka bayan ƙaddamar da yawan amfanin ƙasa kuma yana tare da raguwa a cikin damuwa, ƙimar TS da TSb sun bambanta, kuma ƙimar TSb ya fi TS.

9. Damuwa mai ƙarfi a yawan amfanin ƙasa (Sy)
Damuwar da ta yi daidai da batu na farko a kan madaidaicin matsananciyar damuwa inda damuwa ya kara karuwa amma damuwa baya karuwa.

10. Tsawaitawa a yawan amfanin ƙasa (Ey)

Matsakaicin (tsawaitawa) daidai da batu na farko a kan madaidaicin matsananciyar damuwa inda damuwa ya kara karuwa amma damuwa baya karuwa.

11. Rubber matsawa nakasar dindindin

Wasu samfuran roba (kamar samfuran rufewa) ana amfani da su a cikin yanayi mai matsewa, kuma juriyarsu na ɗaya daga cikin manyan kaddarorin da ke shafar ingancin samfur.Juriyar matsawa na roba gabaɗaya ana auna ta ta hanyar matsawa nakasar dindindin.Lokacin da roba ke cikin matsewar yanayi, babu makawa ya sami sauye-sauye na jiki da na sinadarai.Lokacin da ƙarfin matsawa ya ɓace, waɗannan canje-canjen suna hana robar komawa zuwa asalinsa, yana haifar da nakasar matsawa na dindindin.Girman nakasawa na dindindin na matsawa ya dogara da zafin jiki da lokacin yanayin matsawa, da kuma yanayin zafi da lokacin da aka dawo da tsayi.A yanayin zafi mai yawa, canje-canjen sinadarai sune babban abin da ke haifar da matsawa nakasar roba ta dindindin.Ana auna nakasar matsi ta dindindin bayan cire ƙarfin matsawa da aka yi amfani da shi akan samfurin da maido da tsayi a daidaitaccen zafin jiki.A ƙananan yanayin zafi, canje-canjen da ke haifar da taurin gilashi da crystallization sune manyan abubuwan da ke cikin gwajin.Lokacin da zafin jiki ya tashi, waɗannan tasirin sun ɓace, don haka ya zama dole don auna tsayin samfurin a zazzabi na gwaji.

A halin yanzu akwai ma'auni guda biyu na kasa don auna ma'aunin matsawa na dindindin na roba a cikin kasar Sin, wato tabbatar da nakasar matsawa ta dindindin a dakin da zafin jiki, zazzabi mai zafi, da karancin zafin jiki na roba mai lalata da roba (GB/T7759) da kuma hanyar tantancewa don matsawa nakasawa akai-akai na dindindin na lalata roba (GB/T1683)


Lokacin aikawa: Afrilu-01-2024